`

Người trúng xổ số điện toán Vietlott phải nộp những loại phí thuế nào?

Thứ tư, 07/12/2016 | 06:42 GMT+7

(ĐSPL) - Khi chơi xổ số, có rất nhiều người sẽ thắc mắc về thuế, phí đối với các khoản tiền trúng thưởng.

Theo thông tin chính thức từ Công ty Xổ số Điện toán Việt Nam, đơn vị này khẳng định luôn tuân thủ theo đúng quy định pháp luật đối với khoản Thuế thu nhập cá nhân của người trúng thưởng

Doanh nghiệp này cho hay, trong thời gian gần đây, có rất nhiều khách hàng thắc mắc về những khoản thuế, phí sau khi trúng thưởng giải đặc biệt hoặc những giải thưởng có giá trị cao.

Theo đó, có một số đối tượng đã trả lời không đúng thông tin gây hoang mang, nghi ngờ tới khách hàng chơi xổ số.

Người trúng thưởng không phải nộp bất kỳ khoản phí nào ngoài khoản khấu trừ Thuế thu nhập cá nhân.

Để đảm bảo uy tín về hoạt động kinh doanh xổ số, Công ty Xổ số Điện toán Việt Nam khẳng định như sau:

Người trúng thưởng không phải nộp bất kỳ khoản phí nào ngoài khoản khấu trừ Thuế thu nhập cá nhân đối với người trúng thưởng được quy định tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Người trúng thưởng được lĩnh trọn tiền trúng thưởng sau khi trừ thuế một lần, không chia thành các đợt. Thời gian trả thưởng cho người lĩnh thưởng chậm nhất là 05 ngày làm việc kể từ ngày Vietlott nhận được yêu cầu trả thưởng của người lĩnh thưởng.

Đối với các trường hợp có phát sinh tranh chấp, khiếu nại, thời gian thanh toán được kéo dài cho đến khi có kết luận chính thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Người trúng thưởng có quyền yêu cầu lĩnh thưởng bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản (Chúng tôi khuyến cáo khách hàng nên lĩnh thưởng bằng chuyển khoản đối với những giải thưởng có giá trị lớn).

Công thức tính thuế thu nhập cá nhân phải nộp

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Toàn bộ số tiền trúng thưởng vượt trên 10 triệu đồng của một vé trúng thưởng trong một kỳ quay số mở thưởng x 10% (thuế suất thuế thu nhập cá nhân)

Vietlott cũng khẳng định có trách nhiệm cấp biên lai khấu trừ thuế thu nhập cá nhân cho người trúng thưởng khi có yêu cầu.

Thông tư Số: 111/2013/TT-BTC

Điều 15. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

1. Thu nhập tính thuế Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh.

Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

Thu nhập tính thuế đối với một số trò chơi có thưởng, cụ thể như sau:

Đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một (01) vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.



Tin tài trợ
xổ số điện toánvietlotttrúng thưởngnộp phíthông tư
Nguồn: Tinnhanhonline.vn

Xem thêm tin chuyên mục Kinh doanh