Biển số xe 80 được cấp cho những cơ quan nào?

Thứ sáu, 03/03/2017 | 09:36 GMT+7

Theo luật sư, không phải biển số 80 nào cũng thuộc cơ quan nhà nước hiểu theo cách thông thường mà còn phụ thuộc vào màu nền biển chữ và số trên biển.

Luật sư Nguyễn Thành Lâm - Công ty Luật Lạc Việt dẫn Điều 31 thông tư Số: 15/2014/TT-BCA ngày 14/04/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định chi tiết về biển số xe về chất liệu, ký hiệu, kích thước, số lượng biển trên một xe cách bố trí trên xe và bố trí chi tiết ở biển số (Trong đó quy định chi tiết mầu nền biển mầu chữ và số trên biển). Tại Phụ lục 2 ban hành kèm theo thông tư trên có quy định ký hiệu về biển số xe thì số 80 thuộc Cục cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt.

Tại khoản 1 điều 3. “Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt đăng ký, cấp biển số xe của Bộ Công an và xe ô tô của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế và người nước ngoài làm việc trong cơ quan, tổ chức đó; xe ô tô của các cơ quan, tổ chức quy định tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư này.”.

Như vậy không phải biển số 80 nào cũng thuộc cơ quan nhà nước hiểu theo cách thông thường mà còn phụ thuộc vào màu nền biển chữ và số trên biển” - Luật sư Lâm nhấn mạnh.

Luật sư Nguyễn Thành Lâm - Công ty Luật Lạc Việt

Luật sư Lâm nêu ví dụ: Tại điểm a, khoản 6 điều 31 quy định : “Biển số nền màu xanh, chữ và số màu trắng, sêri biển số sử dụng lần lượt một trong 20 chữ cái sau đây: A, B, C, D, E, F, G, H, K, L, M, N, P, S, T, U, V, X, Y, Z cấp cho xe của các cơ quan của Đảng; Văn phòng Chủ tịch nước; Văn phòng Quốc hội và các cơ quan của Quốc hội; Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội, Hội đồng nhân dân các cấp; các Ban chỉ đạo Trung ương; Công an nhân dân, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân; các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ; Ủy ban An toàn giao thông quốc gia; Ủy ban nhân dân các cấp và các cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện; tổ chức chính trị - xã hội; đơn vị sự nghiệp công lập, trừ Trung tâm đào tạo sát hạch lái xe công lập; Ban quản lý dự án có chức năng quản lý nhà nước.” thì các xe mang biển số này mới thuộc cơ quan nhà nước.

Tại số thứ tự 18 Phụ lục 1 cũng quy định “Xe hoạt động nghiệp vụ, phục vụ công tác đảm bảo an ninh, trật tự, an toàn xã hội và các trường hợp khác được Bộ trưởng Bộ Công an hoặc Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội phê duyệt trên cơ sở đề nghị của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt.”

Đề cập đến vấn đề xe biển số 80 khi lưu thông trên đường mà vi phạm có bị xử lý hay không, luật sư Lâm cũng cho biết: “Việc tham gia giao thông của các phương tiện trên đường bộ đều phải tuân thủ Luật giao thông đường bộ với tinh thần “thượng tôn pháp luật” thì các phương tiện khi tham gia giao thông nếu vi phạm, người điều khiển phương tiện vi phạm đều bị xử lý theo quy định của pháp luật về giao thông đường bộ”.

biển số xebiển số 80cơ quan nhà nướcxe biển xanh
Nguồn: nguoiduatin.vn

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật