Bố mẹ đăng ảnh con cái lên mạng xã hội là vi phạm pháp luật?

Thứ sáu, 30/09/2016 | 06:50 GMT+7

(ĐSPL) – Xin cho tôi biết, cha mẹ đăng ảnh con cái lên mạng xã hội có phải là hành vi vi phạm pháp luật? Nếu vi phạm pháp luật sẽ bị xử lý như thế nào?

Điều 31 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về quyền của cá nhân đối với hình ảnh của mình như sau:

1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

Cha, mẹ được toàn quyền sử dụng hình ảnh của con dưới 15 tuổi. 

2. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác."

Theo quy định trên, cha, mẹ được toàn quyền sử dụng hình ảnh của con dưới 15 tuổi của mình phù hợp với quy định của pháp luật. Việc sử dụng hình ảnh của con từ đủ 15 tuổi trong mọi trường hợp đều phải có sự đồng ý của con.

Trịnh Anh Dũng
Văn phòng luật sư Trịnh

Nguồn: Người đưa tin

Video đang được xem nhiều nhất:

Chuyên gia tư vấn cách giảm nhanh cơn đau dạ dày

Tin tài trợ
Pháp luậtmạng xã hộiđăng ảnh con cái

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật



*}