Người lao động đi làm dịp Giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30/4, 1/5 tính lương ra sao?

Thứ năm, 05/04/2018 | 14:24 GMT+7

Sự kiện:

Kinh doanh Online

Người lao động đi làm vào dịp Giỗ tổ Hùng Vương và nghỉ lễ 30/4, 1/5 sẽ được hưởng  300% lương.

Theo quy định tại điều 115 Bộ luật Lao động hiện hành, dịp Giỗ tổ Hùng Vương và các ngày 30/4 và 1/5 là ngày người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương. Trong trường hợp người lao động đi làm vào những ngày này, sẽ được hưởng chế độ lương đặc biệt.

Nghỉ lễ 30/4, 1/5 được hưởng nguyên lương cộng với ít nhất 300% lương làm thêm giờ.

Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

Vào ngày nghỉ hằng tuần, hưởng lương ít nhất bằng 200% so với ngày thường;

Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, đi làm vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương 10/3 (âm lịch) tức ngày 25/4 và các ngày 30/4, mùng 1/5, người lao động sẽ được hưởng tổng số 400% lương làm thêm giờ theo quy định. 

Riêng ngày 29/4, nếu đi làm, người lao động sẽ được hưởng 200% lương theo quy định tại điều 97 Bộ Luật trên.

Các chủ sử dụng lao động không được ép người lao động làm việc nếu không đạt được sự đồng thuận, khi bị phát giác, sẽ bị xử lý hành chính theo Khoản 2, Điều 14, Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

Trường hợp người lao động không đi làm ngày lễ bị chủ sử dụng lao động đuổi việc, đơn phương chấm dứt hợp đồng thì người lao động hoàn toàn có thể bảo vệ quyền lợi chính đáng của mình bằng cách khởi kiện ra tòa án.

Kiều Trang (T/h)

Tin tài trợ
Nghỉ lễngười lao độnggiỗ tổHùng Vương
Nguồn: Tinnhanhonline

Xem thêm tin chuyên mục Tin tức