Bà Nguyễn Thị Bích Ngọc được bầu làm Chủ tịch HĐND TP Hà Nội

Thứ hai, 25/05/2015 | 12:36 GMT+7

(ĐSPL) - Bà Nguyễn Thị Bích Ngọc – Phó Bí thư Thành ủy Hà Nội, Phó Chủ tịch UBND TP Hà Nội vừa được bầu làm Chủ tịch HĐND TP Hà Nội thay bà Ngô Thị Doãn Thanh.

Theo tin tức từ báo Vietnamnet, tại kỳ họp bất thường của HĐND TP Hà Nội sáng nay (ngày 25/5), bà Nguyễn Thị Bích Ngọc, Phó Bí thư Thành ủy, Phó Chủ tịch UBND TP được bầu làm Chủ tịch HĐND TP, kế nhiệm bà Ngô Thị Doãn Thanh được Bộ Chính trị điều động làm Phó Ban Dân vận TƯ Đảng trước đó.

Bà Nguyễn Thị Bích Ngọc - tân Chủ tịch HĐND TP Hà Nội phát biểu nhận nhiệm vụ. (Ảnh: Báo An ninh Thủ đô).

Số phiếu bầu bà Bích Ngọc là 83/85.

Cũng tại kỳ họp, HĐND TP cũng đã tiến hành thủ tục miễn nhiệm chức vụ Phó Chủ tịch UBND TP với bà Nguyễn Thị Bích Ngọc để nhận nhiệm vụ mới.

Phát biểu nhận nhiệm vụ, bà Nguyễn Thị Bích Ngọc – tân Chủ tịch HĐND TP Hà Nội nhận đây là "trọng trách, vinh dự cũng là thử thách hết sức năng nề". Tân Chủ tịch HĐND TP hứa sẽ phát huy kinh nghiệm, thành tựu của những lãnh đạo đi trước, cố gắng hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.

Tóm tắt lý lịch của bà Nguyễn Thị Bích Ngọc

- Sinh ngày 4-4-1961

- Quê quán: xã Đông Quang, Ba Vì, Hà Nội.

- Ngày vào Đảng Cộng sản Việt Nam 19-9-1986 Chính thức: 19-9-1987.

- Trình độ chuyên môn, nghiệp vụ: Đại học Sư phạm 1; Cử nhân Luật, đã tốt nghiệp lớp bồi dưỡng kiến thức QPAN đối tượng 1, lớp bồi dưỡng dự nguồn cán bộ cao cấp.

Tóm tắt quá trình công tác:

- Từ tháng 9/1979-6/1983: là sinh viên khoa Văn, trường Đại học Sư phạm 1 (Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa 4);

- Từ tháng 12/1983-9/1987 là Ủy viên BCH Trung ương Đoàn, Ủy viên BCH Tỉnh đoàn, công tác tại Ban Trường học, Tỉnh đoàn Hà Tây.

- Từ tháng 10/1987-7/1988 là Phó Bí thư Thị đoàn Hà Đông, tỉnh Hà Tây.

- Từ tháng 8/1988-7/1989 học tại trường Đoàn cao cấp Cộng hòa Dân chủ Đức.

- Từ tháng 10/1989-5/1996 là Thị ủy viên, Bí thư Thị đoàn Hà Đông, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh đoàn Hà Tây, Ủy viên BCH Trung ương Đoàn khóa 5.

- Từ tháng 6/1996-1/1997 là Ủy viên BTV Thị ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Thị ủy Hà Đông; từ tháng 2/1997-12/2000 là Ủy viên BTV Thị ủy, Phó Chủ tịch UBND Thị xã Hà Đông.

- Từ 1/2001-12/2001 là Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Hà Tây.

- Từ 1/2002-4/2004 là Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Hà Tây, Ủy viên BCH Trung ương Hội LHPN Việt Nam.

- Từ 5/2004-6/2005 là Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Hà Tây, Đại biểu Quốc hội khóa 11.

- Từ tháng 7/2005-10/2007 là Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Đông, tỉnh Hà Tây.

- Từ tháng 11/2007-7/2008 là Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tây, Đại biểu Quốc hội khóa 12.

- Từ tháng 8/2008-3/2011 là Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội, Ủy viên Ban Cán sự Đảng UBND TP, Giám đốc Sở Nội vụ.

- Từ tháng 4/2011-2/2015 là Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Phó Chủ tịch UBND TP, đại biểu HĐND TP khóa 14.

- Từ tháng 2/2015 đến nay là Phó Bí thư Thành ủy, Phó Chủ tịch UBND TP, đại biểu HĐND TP khóa 14.

LINH SAN (Tổng hợp)

Xem thêm video: Đường sắt đô thị Nhổn - Ga Hà Nội được phép thi công trở lại

Hà nộinguyễn thị bích ngọcChủ tịch HĐNDNgô Thị Doãn Thanhtân chủ tịchTP Hà NộiChủ tịch

Xem thêm tin chuyên mục Tin tức



X Đóng