`

Có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản khi nghỉ việc luôn?

Thứ tư, 30/01/2019 | 15:57 GMT+7

Bạn đọc có email mailoanx@xx hỏi: Sau khi nghỉ đủ 6 tháng thai sản, tôi trở lại làm việc được 1 tuần rồi nghỉ dưỡng sức sau thai sản. Khi nghỉ xong dưỡng sức, tôi muốn xin nghỉ luôn, vậy có được trả tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản không?

Ảnh minh họa

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Theo quy định tại Điều 41 Luật BHXH 2014 về Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản, thì:

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

Do bạn đã đi làm trở lại mới nghỉ nên bạn vẫn được trả tiền chế độ dưỡng sức sau thai sản.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Nguồn: Lao Động

Tin tài trợ
nghỉ dưỡng sứcthai sảnchế độ thai sảnbảo hiểm

Xem thêm tin chuyên mục Xã hội