Cảnh sát trật tự có được dừng xe, xử phạt xe vi phạm không?


Thứ 4, 18/01/2023 | 07:15


Cùng sự kiện

Cảnh sát trật tự (CSTT) chỉ có quyền dừng xe xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền được quy định khi phối hợp với cảnh sát giao thông theo kế hoạch đã được phê duyệt.

Theo quy định tại Điều 87 Luật Giao thông đường bộ 2008, việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết.

canh sat trat tu co duoc dung xe xu phat xe vi pham khong
Ảnh minh họa

Cũng theo Điều 7 Thông tư 47/2011/TT-BCA, nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác (trong đó có Cảnh sát trật tự) gồm:

Bố trí lực lượng tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông theo kế hoạch;

Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong kế hoạch;

Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Với những quy định trên, CSTT được dừng xe, xử phạt trong 2 trường hợp gồm: Có Cảnh sát giao thông đi cùng; Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Hoàng Yên (T/h)

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/canh-sat-trat-tu-co-duoc-dung-xe-xu-phat-xe-vi-pham-khong-a556237.html