Đánh bài vui 1 nghìn, 2 nghìn ngày Tết có vi phạm pháp luật không?


Thứ 3, 16/02/2021 | 14:30


Ngày Tết, sau những bữa cỗ no say, những câu chuyện rôm rả thì cũng sẽ là lúc những thú vui tiêu khiển "lên ngôi", trong đó có việc đánh bài.

Ngày Tết, sau những bữa cỗ no say, những câu chuyện rôm rả thì cũng sẽ là lúc những thú vui tiêu khiển "lên ngôi", trong đó có việc đánh bài.

Đánh bài ăn tiền ngày Tết dù chỉ 1 nghìn, 2 nghìn cũng là vi phạm pháp luật. Ảnh minh họa 

Nhiều người đặt câu hỏi rằng nếu trong ngày Tết, anh em, bạn bè rủ nhau đánh bài vui 1 nghìn, 2 nghìn thì có bị coi là vi phạm pháp luật không. Nếu có thì hình thức xử phạt sẽ như thế nào?

Trang Đời sống & Pháp luật xin giải đáp như sau:

Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP đã đưa ra các mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc trái phép:

Phạt tiền từ 200.000 - 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi:

Đánh bạc trái phép như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác hoặc che giấu việc đánh bạc trái phép.

- Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi:

Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi:

Làm chủ lô, đề;

Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề.

Đặc biệt, đối với hành vi đánh bạc với số tiền từ 5 triệu đồng trở lên, người đánh bạc có thể bị xử lý hình sự về tội Đánh bạc. Người nào đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về hành vi, tội liên quan đến đánh bạc mà còn vi phạm thì đánh dưới 5 triệu đồng cũng vẫn có nguy cơ bị xử lý hình sự.

Cụ thể, Điều 321 và khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2015 quy định như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.”.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, theo những quy định trên, việc đánh bài vui ăn tiền dù chỉ mức độ nhỏ 1 nghìn, 2 nghìn cũng được cho là vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính.

Do đó, pháp luật không cấm việc đánh bài, tuy nhiên, đừng đụng chạm đến tiền bạc.

Thủy Tiên (T/h)

Link nguồn: https://www.nguoiduatin.vn/dspl/danh-bai-vui-1-nghin-2-nghin-ngay-tet-co-vi-pham-phap-luat-khong-a355467.html