Mặc đồ công an, lên mạng "sống ảo" có bị phạt tiền?


Chủ nhật, 26/06/2022 | 13:30


Cùng sự kiện

Hành vi sử dụng trái phép trang phục Công an nhân dân (chụp hình lên mạng để "sống ảo") sẽ bị xử phạt hành chính.

Luật sư Đỗ Thanh Trung, Đoàn Luật sư TP.HCM cho hay: Điều 20, Nghị định 144/2021 quy định phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1,5 triệu đồng đối với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân.

Phạt tiền từ 5-10 triệu đồng đối với hành vi mua, bán hoặc đổi trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng công an nhân dân.

mac do cong an len mang song ao co bi phat tien1
Hình minh họa.

Phạt tiền từ 10-30 triệu đồng đối với hành vi sản xuất trái phép hoặc làm giả trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân.

Mức phạt trên áp dụng đối với cá nhân, đối với tổ chức vi phạm, mức phạt sẽ gấp 2 lần so với mức phạt tiền của cá nhân.

Như vậy, hành vi sử dụng trái phép trang phục Công an nhân dân (chụp hình lên mạng để sống ảo) sẽ bị xử đến 1,5 triệu đồng.

Ngoài bị phạt tiền, người vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức phạt bổ sung như: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, buộc thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả là nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm…

Việt Hương (T/h)

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/mac-do-cong-an-len-mang-song-ao-co-bi-phat-tien-a542165.html