`

Từ năm 2020, bật đèn khẩn cấp để đỗ xe trên tuyến đường cấm dừng, đỗ có bị xử lý?

Chủ nhật, 21/06/2020 | 06:45 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức thời sự mới nóng 24h

Trường hợp các phương tiện mặc dù không bị sự cố kỹ thuật nhưng vẫn lợi dụng bật đèn khẩn cấp để dừng, đỗ xe ở những tuyến đường có biển cấm phương tiện dừng, đỗ sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Một người dân đặt câu hỏi, có nhiều xe ô tô vẫn dừng, đỗ thành hàng và bật đèn khẩn cấp tại các tuyến đường có biển cấm các phương tiện dừng, đỗ gây ùn tắc giao thông, việc này có vi phạm quy định và bị xử lý ra sao?

Trường hợp các phương tiện mặc dù không bị sự cố kỹ thuật nhưng vẫn lợi dụng bật đèn khẩn cấp để dừng, đỗ xe ở những tuyến đường có biển cấm phương tiện dừng, đỗ sẽ bị phạt tiền đến 1.000.000 đồng. Ảnh minh họa

Trả lời thắc mắc của người dân, bộ Công an cho hay, Khoản 1 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ, trong đó có hệ thống biển báo. Người điều khiển phương tiện khi dừng, đỗ xe trên đường bộ và trên đường phố phải tuân thủ các quy định tại Điều 18, Điều 19 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, không được để phương tiện ở lòng đường, hè phố trái quy định; nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ xe.

Trường hợp các phương tiện khi tham gia giao thông gặp sự cố kỹ thuật, phải dừng, đỗ xe ở những tuyến đường có biển cấm phương tiện dừng, đỗ và bật đèn khẩn cấp; người điều khiển phương tiện cần nhanh chóng liên lạc với các đơn vị cứu hộ tiến hành di chuyển phương tiện đến vị trí thích hợp, tránh gây ùn, tắc giao thông.

Trường hợp các phương tiện mặc dù không bị sự cố kỹ thuật nhưng vẫn lợi dụng bật đèn khẩn cấp để dừng, đỗ xe ở những tuyến đường có biển cấm phương tiện dừng, đỗ là vi phạm quy định tại điểm e, Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ và bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng với hành vi đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”.

Hoàng Yên (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Từ năm 2020, bật đèn khẩn cấp để đỗ xe trên tuyến đường cấm dừng, đỗ có bị xử lý? tại chuyên mục An ninh - Hình sự của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
đỗ xe sai quy địnhBộ Công anvi phạmtham gia giao thông

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật