`

Từ 1/9, cha mẹ ép con cái kết hôn bị phạt bao nhiêu tiền?

Chủ nhật, 06/09/2020 | 07:29 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức thời sự mới nóng 24h

Theo nghị định mới nhất, từ ngày 1/9/2020, nếu cha mẹ cưỡng ép con cái phải kết hôn có thể bị xử phạt đến 20 triệu đồng.

Từ 1/9, cha mẹ ép con cái kết hôn bị phạt bao nhiêu tiền? - Hình minh họa

Từ ngày 1/9/2020, Nghị định số 82/2020/NĐ-CP chính thức có hiệu lực đã bổ sung thêm nhiều hành vi vi phạm cùng mức phạt tiền trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.

Trong đó, có thể kể đến những hành vi vi phạm về kết hôn được bổ sung so với Điều 48 Nghị định số 110 năm 2013 sửa đổi bởi khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015/NĐ-CP:

- Cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn hoặc cản trở ly hôn: Phạt tiền từ 03 - 05 triệu đồng;

- Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn: Phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng;

- Lợi dụng việc kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình: Phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng và bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được.

Đồng thời, một số vi phạm liên quan đến việc kết hôn cũng bị tăng mức phạt tiền từ 01 - 03 triệu đồng lên 10 - 20 triệu đồng như:

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

Nghị định 82 cũng quy định hành vi ngoại tình sẽ có thể bị phạt đến 5 triệu đồng, thay vì 1-3 triệu đồng như trước.

Theo Điều 59 của Nghị định, vi phạm một trong các hành vi sau sẽ phạt 3-5 triệu đồng:

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

-Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng…

Cự Giải (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Từ 1/9, cha mẹ ép con cái kết hôn bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
kết hônluật hôn nhân và gia đìnhluật hôn nhân
Theo NĐT

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật