`

Để xe lấn chiếm vỉa hè, khách hay chủ quán phải nộp phạt?

Thứ hai, 13/03/2017 | 11:38 GMT+7

Theo luật sư, trường hợp chủ quán bị phạt về hành vi chiếm dụng vỉa hè thì các ô tô, xe máy sẽ buộc phải di dời và không bị xử phạt nữa. Còn trường hợp chỉ lập biên bản xử phạt hành vi để xe sai quy định đối với khách, mà giữa khách hàng và quán đã có thỏa thuận về việc quán trông giữ xe cho khách, thì khách có quyền yêu cầu chủ quán phải bồi thường cho mình số tiền tương đương với số tiền phải nộp phạt...

Dưới đây là phân tích pháp lý của luật sư Nguyễn Xuân Vinh, Công ty luật The Light, Đoàn luật sư TP Hà Nội:

Chia ra 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Quán đó không có trách nhiệm trông giữ xe của khách hoặc quán đó có biển thông báo khách tự bảo quản xe cộ mà khách hàng để xe lấn chiếm vỉa hè sai quy định thì khách hàng phải chịu trách nhiệm nộp phạt.

Trường hợp này khách hàng bị phạt theo quy định và mức phạt dưới đây:

Theo quy định tại Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

* Đối với xe ô tô:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e).....đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;

Luật sư Nguyễn Xuân Vinh, Công ty luật The Light, Đoàn luật sư TP Hà Nội

* Đối với xe mô tô, xe gắn máy:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật”

Trường hợp 2: Quán có nhận gửi giữ xe của khách theo hợp đồng gửi giữ (thỏa thuận miệng hoặc bằng phiếu gửi xe). Thì quán phải có nghĩa vụ và trách nhiệm đối với xe của khách. Bởi lẽ, căn cứ quy định tại khoản 1, 4 Điều 557 Bộ luật dân sự 2015 Quy định về hợp đồng gửi giữ về nghĩa vụ của bên giữ tài sản: “1. Phải bảo quản tài sản theo đúng thỏa thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ”. “4. Phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng”.

Trường hợp này khi bị phạt lỗi lấn chiếm vỉa hè vì để xe sai quy định, thì chủ quán đã có vi phạm với mức phạt như sau:

Theo quy định Điều 12 khoản 4, điểm c; khoản 5 điểm g; khoản 6; khoản 7 điểm a, khoản 9 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (nêu trên):

 “Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 05 m2 làm nơi trông, giữ xe;”.

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 05 m2 đến dưới 10 m2 làm nơi trông, giữ xe;

6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 10 m2 đến dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe.

7. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe;

Ngoài ra, 9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7, Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: ....Buộc phải di dời các loại vật dụng (ô tô, xe máy) và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra”.

Theo nguyên tắc Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần (điều 3, Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012), trường hợp chủ quán bị phạt về chiếm dụng vỉa hè theo Điều 12 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (nêu trên) thì các ô tô, xe máy sẽ buộc phải di dời và không bị xử phạt nữa.

Trường hợp chỉ lập biên bản xử phạt hành vi để xe sai quy định đối với khách thì khách có quyền yêu cầu chủ quán phải bồi thường cho mình số tiền tương đương với số tiền phải nộp phạt vi phạm (cơ sở pháp lý quy định tại Điều 557 Bộ luật dân sự như đã nêu trên).

Bạn đang đọc bài viết Để xe lấn chiếm vỉa hè, khách hay chủ quán phải nộp phạt? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
lấn chiếm vỉa hèxử lý vỉa hègiành lại vỉa hè
Theo Nguoiduatin.vn

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật