`

Khi nào được "kẹp 3" trên xe máy tham gia giao thông?

Thứ bảy, 08/08/2020 | 07:14 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức pháp luật mới nóng 24h

Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe chở theo 2 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Khi nào được "kẹp 3" trên xe máy tham gia giao thông? - Hình minh họa

Điều 30 Luật Giao thông đường bộ quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người: Chở người bệnh đi cấp cứu; Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật, Trẻ em dưới 14 tuổi.

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

Về mức phạt, Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe chở theo 2 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Trường hợp chở theo từ 3 người trở lên trên xe thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trường hợp nếu vi phạm quy định nêu trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

Lưu ý, người đi xe đạp, xe đạp máy, xe xích lô chở quá số người quy định (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu) cũng sẽ bị xử phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

Cự Giải (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Khi nào được "kẹp 3" trên xe máy tham gia giao thông? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
vi phạm giao thôngNghị định 100kẹp 3chở quá số người quy định
Theo NĐT

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật