`

Phó Bí thư Tỉnh ủy được đi xe bao nhiêu tiền?

Thứ tư, 08/07/2020 | 19:56 GMT+7

Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương được sử dụng ô tô tối đa 920 triệu đồng/xe để đưa đón từ nơi ở đến nơi làm việc và đi công tác.

Phó Bí thư Tỉnh ủy được đi xe bao nhiêu tiền? - Ảnh 1


Phó Bí thư Tỉnh ủy, thành phố trực thuộc Trung ương được sử dụng ô tô tối đa 920 triệu đồng/xe để đưa đón từ nơi ở đến nơi làm việc và đi công tác. Ảnh minh họa 

Căn cứ theo Điều 7 Nghị định 04/2019/NĐ-CP do Thủ tướng Chính phủ ký ban hành ngày 11/1/2019, quy định rõ về tiêu chuẩn định mức xe công cho các chức danh.

Theo đó, các chức danh được sử dụng ô tô đưa đón từ nơi ở đến nơi làm việc và đi công tác với mức giá tối đa 920 triệu đồng/xe gồm: Phó trưởng ban của Đảng ở Trung ương, Phó Chủ tịch Hội đồng Dân tộc của Quốc hội, Phó Chủ nhiệm Ủy ban của Quốc hội, Phó Viện trưởng VKSND tối cao, Phó Chánh án TAND tối cao; Thủ trưởng các cơ quan thuộc Chính phủ, Thứ trưởng, Phó các đoàn thể Trung ương, Bí thư Thường trực Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam và các chức danh lãnh đạo có hệ số phụ cấp chức vụ từ 1,25 trở lên.

Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội chuyên trách các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Các chức danh sau đây của thành phố Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh: Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân, Phó trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc;

Chủ tịch Hội đồng thành viên, Tổng giám đốc các tập đoàn, tổng công ty do Thủ tướng Chính phủ quyết định thành lập (sau đây gọi là Tập đoàn kinh tế).

Trong trường hợp, các chức danh nêu trên tự túc phương tiện, được tự nguyện nhận khoán kinh phí sử dụng xe ô tô thì Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan trung ương, Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thành ủy, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Hội đồng thành viên Tập đoàn kinh tế căn cứ tình hình thực tế của cơ quan, tổ chức, đơn vị, tập đoàn kinh tế, phương án nhận khoán và số lượng chức danh nhận khoán kinh phí, để xem xét, quyết định việc khoán kinh phí và số lượng xe ô tô trang bị, đảm bảo tiết kiệm, hiệu quả giữa việc bố trí xe ô tô phục vụ công tác với việc khoán kinh phí sử dụng xe ô tô.

Lưu ý, khi áp dụng khoán kinh phí sử dụng ô tô cho toàn bộ công đoạn thì sẽ không trang bị ô tô phục vụ chức danh.

Thủy Tiên

Bạn đang đọc bài viết Phó Bí thư Tỉnh ủy được đi xe bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
phó bí thư tỉnh ủyChủ tịch HĐNDchủ tịch ubndxe công vụ
Theo NĐT

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật