`

Từ 1/9, kết hôn trong phạm vi 3 đời bị phạt bao nhiêu tiền?

Chủ nhật, 30/08/2020 | 15:33 GMT+7

Từ ngày 1/9 tới đây, mức xử phạt đối với hành vi kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời sẽ tăng mạnh.

Từ 1/9, kết hôn trong phạm vi 3 đời bị phạt bao nhiêu tiền? - Hình minh họa

Pháp luật về hôn nhân và gia đình nghiêm cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời.

kể từ ngày 1/9/2020 tới đây, mức xử phạt đối với hành vi kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi 3 đời sẽ tăng mạnh khi Nghị định số 82/2020/NĐ-CP chính thức có hiệu lực.

Theo quy định tại Nghị định 82, hành vi kết hôn trong phạm vi 3 đời bị xử phạt từ 10-20 triệu đồng, tăng mạnh so với mức phạt 1-3 triệu đồng tại khoản 35 Điều 1 Nghị định số 67 năm 2015.

Ngoài ra, mức phạt trên còn áp dụng với các hành vi vi phạm sau:

- Kết hôn hoặc chung sống với nhau như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi.

- Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn.

- Cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn.

- Lợi dụng ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân.

- Lợi dụng việc kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài, hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình.

Ngoài ra, một điểm mới đáng chú ý tại Nghị định 82/2020 là việc quy định tăng gần gấp đôi mức phạt đối với hành vi ngoại tình.

Theo đó, khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020 quy định phạt tiền 3-5 triệu đồng đối với cá nhân vi phạm một trong các hành vi sau:

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

- Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác.

- Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

Hiện tại, mức phạt với các hành vi trên theo Nghị định 110/2013 là 1-3 triệu đồng.

Nghị định 85/2020 có hiệu lực từ 1/9/-+2020.

Cự Giải (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Từ 1/9, kết hôn trong phạm vi 3 đời bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
kết hônhôn nhân gia đìnhluật hôn nhân và gia đình
Theo Nguoiduatin.vn

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật