`

Từ năm 2020, lỗi quên bật đèn chiếu sáng sau 19h bị phạt bao nhiêu?

Thứ bảy, 22/08/2020 | 07:09 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức pháp luật mới nóng 24h

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, xe máy không bật đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19h ngày hôm trước đến 5h ngày hôm sau sẽ bị phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng.

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 có quy định về mức xử phạt người điều khiển phương tiện không bật đèn chiếu sáng.

Cụ thể, phạt tiền từ 100.000-200.000 đồng đối với người điều khiển xe máy không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19h ngày hôm trước đến 5h ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn (điểm l, khoản 1, điều 6).

Từ năm 2020, người điều khiển xe máy mắc lỗi quên bật đèn chiếu sáng sau 19h bị phạt từ 100-200 nghìn đồng. Ảnh minh họa

Phạt tiền từ 800.000 đồng-1 triệu đồng đối với người điều khiển ôtô không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19h ngày hôm trước đến 5h ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn (điểm g, khoản 3, điều 5). Ngoài ra, người điều khiển phương tiện còn bị CSGT tước quyền sử dụng GPLX từ 2-4 tháng nếu gây ra tai nạn giao thông.

Cũng theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người điều khiển xe ô tô bật đèn chiếu xa trong khu đô thị, khu đông dân cư, khi đi ngược chiều sẽ bị phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng. Điều khiển trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần (theo điểm b, g, r khoản 3 Điều 5).

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy sẽ bị sử phạt từ 100.000-200.000 đồng khi bật đền chiếu trong đô thị, khu đông dân cư, khi tránh xe đi ngược chiều (theo điểm m, n khoản 1 Điều 6).

Theo điểm m khoản 3 Điều 6, người điều khiển xe gắn máy, xe mô tô trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần sẽ bị phạt từ 400.000-600.000 đồng.

Hoàng Yên (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Từ năm 2020, lỗi quên bật đèn chiếu sáng sau 19h bị phạt bao nhiêu? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
Nghị định 100đèn chiếu sángvi phạm giao thôngđiều khiển xe máy

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật