`

Từ năm 2020, vừa lái xe vừa dùng điện thoại bị phạt bao nhiêu tiền?

Thứ sáu, 07/08/2020 | 07:14 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức pháp luật mới nóng 24h

Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 tăng nặng mức xử phạt đối với hành vi sử dụng điện thoại khi lái xe với mức cao nhất lên đến 2 triệu đồng.

Từ năm 2020, vừa lái xe vừa dùng điện thoại bị phạt bao nhiêu tiền? - Hình minh họa

Nghị định 100/2019/NĐ-CP vừa được Chính phủ ban hành ngày 30/12/2019 thay thế Nghị định 46 đã tăng mạnh mức phạt với nhiều hành vi vi phạm an toàn giao thông.

Trong đó phải kể đến mức phạt với người điều khiển xe mà sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh.

Cụ thể, điểm a Khoản 4 Điều 5 của Nghị định quy định, phạt tiền từ 1 đến 2 triệu đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm mà gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.

Đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt tiền từ 600.000 đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. Thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng.

Với xe đạp, xe đạp máy kể cả xe đạp điện việc sử dụng ô (dù), điện thoại di động, chở người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy sử dụng ô (dù) bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng.

Cự Giải (T/h)

Bạn đang đọc bài viết Từ năm 2020, vừa lái xe vừa dùng điện thoại bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Tình huống pháp luật của Tạp chí Đời sống và Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
Nghị định 100vi phạm giao thôngvừa lái xe vừa nghe điện thoạidùng điện thoại khi lái xe
Theo NĐT

Xem thêm tin chuyên mục Pháp luật