`

Lễ tang ông Nguyễn Bá Thanh sẽ được tổ chức theo nghi thức nào?

Thứ sáu, 13/02/2015 | 19:40 GMT+7

Sự kiện:

Ông Nguyễn Bá Thanh qua đời

(ĐSPL) – Lễ tang của ông Nguyễn Bá Thanh – Trưởng ban Nội chính Trung ương có thể sẽ được tổ chức theo nghi thức lễ tang cấp cao.

Theo Nghị định số số 105/2012/NĐ-CP về tổ chức lễ tang cán bộ, công chức, viên chức, lễ tang ông Nguyễn Bá Thanh có thể sẽ được tổ chức theo nghi thức lễ tang cấp cao.

Điều 34 trong Nghị định số 105/2012/NĐ-CP nêu rõ các chức danh được tổ chức Lễ tang cấp cao.

Cụ thể, cán bộ, công chức đương chức, thôi giữ chức thuộc diện Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng quản lý (trừ các chức danh được tổ chức Lễ Quốc tang và Lễ tang cấp Nhà nước); cán bộ hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945 (lão thành cách mạng) hoặc cán bộ hoạt động ở miền Nam suốt thời kỳ chống Mỹ (1954 - 1975) được tặng thưởng Huân chương Độc lập hạng Nhất trở lên; các nhà hoạt động xã hội, văn hóa, khoa học tiêu biểu (được tặng giải thưởng Hồ Chí Minh - giải thưởng cá nhân) và được tặng thưởng Huân chương Độc lập hạng Nhất trở lên; các nhà hoạt động xã hội, văn hóa, khoa học tiêu biểu (được tặng giải thưởng Hồ Chí Minh - giải thưởng cá nhân) là Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động đang công tác hoặc nghỉ hưu khi từ trần được tổ chức Lễ tang Cấp cao.

Lễ tang ông Nguyễn Bá Thanh sẽ được tổ chức theo nghi thức nào? - Ảnh 1

Ông Nguyễn Bá Thanh - Trưởng ban Nội chính Trung ương.

Như tin tức trên báo Đời sống và Pháp luật đã đưa trước đó, ông Nguyễn Bá Thanh đã trút hơi thở cuối cùng vào lúc 13h ngày 13/2.

Lễ viếng ông Bá Thanh sẽ được tổ chức vào lúc 14h30 ngày mai 14/2/2015 tại nhà riêng.

Ông Trần Thọ - Bí thư Thành ủy Đà Nẵng cho biết thêm, mọi người dân đều được đến viếng bình thường.

Theo thông tin từ gia đình ông Nguyễn Bá Thanh, vào lúc 11h00 ngày 18/2/2015 (ngày 30 tháng Chạp năm Giáp Ngọ) sẽ làm lễ động quan và đưa tang.

Ông Nguyễn Bá Thanh sẽ được an táng tại nghĩa trang của gia tộc tại xã Hòa Tiến, huyện Hòa Vang, Đà Nẵng.

Bạn đang đọc bài viết Lễ tang ông Nguyễn Bá Thanh sẽ được tổ chức theo nghi thức nào? tại chuyên mục Sự kiện hàng ngày của báo Đời sống Pháp luật. Mọi thông tin góp ý phản hồi xin gửi về hòm thư dsplonline.toasoan@gmail.com hoặc Hotline: 098.310.8812
Flipboard
Tin tài trợ
ông Nguyễn Bá ThanhTrưởng ban Nội chính Trung Ươnglễ tangnghi thức cấp caolễ tang ông nguyễn bá thanhông nguyễn bá thanh qua đờiông nguyễn bá thanh từ trầnlễ viếng ông Nguyễn Bá Thanh
P.V (Th)

Xem thêm tin chuyên mục Tin tức