Đi làm dịp nghỉ lễ 30/4 - 1/5 được tính lương thế nào?

Thứ sáu, 26/04/2019 | 14:25 GMT+7

Sự kiện:

Tin tức thời sự 24h

Do đặc thù công việc nên nhiều người lao động không được nghỉ trọn 5 ngày lễ sắp tới. Vậy đi làm dịp nghỉ lễ 30/4 - 1/5 được tính lương thế nào?

Theo thông báo chính thức từ Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, ngày Giải phóng miền Nam (30/4) và Quốc tế lao động (1/5) năm nay, cán bộ công chức, viên chức sẽ nghỉ 5 ngày liên tục, từ thứ bảy ngày 27/4 đến hết thứ tư ngày 1/5. Trong đó, ngày 27 và 28/4 là ngày nghỉ thứ bảy và chủ nhật hàng tuần; ngày 30/4 và 1/5 là ngày nghỉ lễ; ngày 29/4 rơi vào thứ hai nên được nghỉ và đi làm bù vào thứ bảy ngày 4/5.

Đi làm dịp nghỉ lễ người lao động được hưởng thêm 300% tiền lương làm thêm giờ - Ảnh: Minh họa

Theo quy định của Luật Lao động năm 2012, mức lương của người lao động khi đi làm vào ngày 30/4, 1/5 sẽ được tính khác với các ngày làm việc bình thường.

Cụ thể, Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người lao động sẽ nhận được nguyên lương 1 ngày làm việc như trong quy định trong hợp đồng lao động.

Bên cạnh đó, theo quy định của Điểm c Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012, người lao động sẽ nhận thêm một khoản tiền lương tiếp theo với mức tối thiểu bằng 300 % so với mức lương làm việc trong ngày đó.

Như vậy, trường hợp làm việc vào những ngày trên, người lao động sẽ nhận được mức lương tối thiểu bằng 400 % mức lương làm việc ngày thường.

Trường hợp người lao động làm việc vào ban đêm, Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Người lao động sẽ được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Theo Thông báo số 3238/TB-LĐTBXH của Bộ LĐ-TB&XH, công chức và viên chức sẽ có 5 ngày nghỉ trong dịp Lễ 30/4 và 1/5, gồm: 2 ngày nghỉ chính lễ, 1 ngày nghỉ bù và 2 ngày nghỉ cuối tuần liền kề.

Quỳnh Chi (T/h)

Tin tài trợ
lươnglàm việcnghĩ lễmức lương30/41/5
Nguồn: Tinnhanhonline

Xem thêm tin chuyên mục Tin tức