Tư vấn pháp luật: Giấy khai sinh bản sao có công chứng được không?


Chủ nhật, 02/10/2022 | 14:00


Cùng sự kiện

Pháp luật không cho phép chứng thực bản sao từ bản sao mà chỉ có chứng thực bản sao từ bản chính.

 
Căn cứ khoản 1, Điều 77, Luật Công chứng 2014, công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản.
 
Như vậy, pháp luật không cho phép chứng thực bản sao từ bản sao mà chỉ có chứng thực bản sao từ bản chính.
 
tu van phap luat giay khai sinh ban sao co cong chung duoc khong
Hình minh họa.
 
Để làm thủ tục chứng thực bản sao giấy khai sinh, cần chuẩn bị các giấy tờ sau đây:
 
– Bản chính giấy khai sinh, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao và bản sao cần chứng thực.
 
– Trường hợp bạn chỉ xuất trình bản chính giấy khai sinh thì cơ quan, tổ chức tiến hành chụp từ bản chính để thực hiện chứng thực.
 
– Bản sao, chụp từ bản chính để thực hiện chứng thực phải có đầy đủ các trang đã ghi thông tin của bản chính.
 
Sau khi nộp các giấy tờ nêu trên, người thực hiện chứng thực kiểm tra bản chính, đối chiếu với bản sao, nếu nội dung bản sao đúng với bản chính và bản chính giấy tờ, văn bản không thuộc các trường hợp không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao thì thực hiện chứng thực như sau:
 
– Ghi đầy đủ lời chứng chứng thực bản sao từ bản chính theo mẫu quy định;
 
– Ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu của cơ quan, tổ chức thực hiện chứng thực và ghi vào sổ chứng thực.
 
– Đối với bản sao có từ 2 trang trở lên thì ghi lời chứng vào trang cuối, nếu bản sao có từ 2 tờ trở lên thì phải đóng dấu giáp lai.
 
– Người yêu cầu chứng thực sẽ được nhận kết quả trong ngày tại nơi nộp hồ sơ.

Việt Hương (T/h)

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/tu-van-phap-luat-giay-khai-sinh-ban-sao-co-cong-chung-duoc-khong-a552839.html