Xe máy không lắp gương chiếu hậu bị phạt bao nhiêu?


Thứ 7, 18/12/2021 | 07:15


Cùng sự kiện

Xe ô tô, xe máy khi tham gia giao thông nhưng không có đủ gương chiếu hậu sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Điều 53, luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới, trong đó quy định xe cơ giới phải có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển.

Nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Đối với xe ô tô

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với điều khiển xe ô tô hoặc các loại xe tương tự xe ô tô không có gương chiếu hậu. 

Ngoài ra, người điều khiển xe buộc phải lắp đầy đủ gương chiếu hậu theo quy định.

tu van phap luat xe may khong lap guong chieu hau bi phat bao nhieu
Xe máy không lắp gương chiếu hậu bị phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Đối với xe máy

- Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự không có gương chiếu hậu bên trái người điều khiển.

Lưu ý: Người điều khiển xe máy thiếu gương bên phải sẽ không bị phạt theo quy định trên.

- Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự có gương chiếu hậu nhưng không có tác dụng. 

Theo đó, gương chiếu hậu không có tác dụng là gương không đáp ứng các yêu cầu về tiêu chuẩn theo quy định tại QCVN 28:2010/BGTVT.

Một số tiêu chuẩn đối với gương chiếu hậu

- Tất cả các gương phải điều chỉnh được vùng quan sát.

- Diện tích của bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 69 cm2.

- Trong trường hợp gương tròn, đường kính của bề mặt phản xạ không được nhỏ hơn 94 mm và không được lớn hơn 150 mm.

- Trong trường hợp gương không tròn kích thước của bề mặt phản xạ phải đủ lớn để chứa được một hình tròn nội tiếp có đường kính 78 mm, nhưng phải nằm được trong một hình chữ nhật có kích thước 120 mm x 200 mm.

- Bề mặt phản xạ của gương phải có dạng hình cầu lồi.

Việt Hương (T/h)

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/tu-van-phap-luat-xe-may-khong-lap-guong-chieu-hau-bi-phat-bao-nhieu-a522626.html