Xe kinh doanh vận tải không đổi biển số màu vàng trước 31/12 bị xử phạt thế nào?


Chủ nhật, 05/12/2021 | 07:15


Cùng sự kiện

31/12 là hạn cuối cùng các doanh nghiệp kinh doanh vận tải phải đổi biển số xe ô tô sang biển số màu vàng. Sau thời gian này, xe kinh doanh vận tải không thực hiện quy định trên chạy ra đường sẽ bị xử phạt.

Theo quy định của Thông tư số 58/2020/TT-BCA của bộ Công an có hiệu lực từ ngày 1/8/2020: "Xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021".

Hiện nay, theo quy định tại Nghị định 10/2020 có các loại hình xe kinh doanh vận tải có thể kể đến như: Taxi; xe khách tuyến cố định (nội tỉnh, liên tỉnh); xe buýt tuyến cố định (nội tỉnh, liên tỉnh); xe chở khách theo hợp đồng không theo tuyến cố định; ô tô chở khách du lịch.

Trường hợp tổ chức, cá nhân không thực hiện đổi biển số thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm đ, khoản 7, Điều 30, Nghị định 100/2019 về hành vi không thực hiện đúng quy định về biển số.

Mức phạt sẽ là phạt tiền 2-4 triệu đồng đối với cá nhân, 4-8 triệu đồng đối với tổ chức.

Như vậy, đến hết ngày 31/12/2021, nếu chủ xe kinh doanh vận tải không tiến hành đổi sang biển số màu vàng thì sẽ bị xử phạt theo quy định trên.

xe kinh doanh van tai khong doi bien so mau vang truoc 3112 bi xu phat the nao

CSGT TP.HCM đổi biển số vàng cho xe kinh doanh. (Ảnh: Tuổi trẻ)

Do vậy, để tránh bị xử phạt, xe kinh doanh vận tải nên sớm làm thủ tục đổi biển vàng.

Nơi cấp đổi biển số vàng tại: Phòng CSGT, phòng CSGT đường bộ - đường sắt, phòng CSGT đường bộ Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Chủ xe khi đi đổi sang biển số vàng cần mang theo các loại giấy tờ sau: Tờ khai đăng ký xe, giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe), biển số xe, xuất trình giấy tờ của chủ xe (như Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Sổ hộ khẩu/Hộ chiếu...).

Khi tiến hành thủ tục đổi biển số xe, chủ phương tiện không phải đem xe đến cơ quan Công an và cũng không phải cà số máy, số khung.

Hiện hành, mức thu lệ phí được quy định tại Điều 5, Thông tư 229/2016/TT-BTC như sau: Đối với ô tô là 150.000 đồng/lần/xe cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số.

Riêng trường hợp xe ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao (trừ lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu) thì nộp lệ phí theo mức thu cấp mới tại khu vực di chuyển đến.

Đối với Sơ mi rơ moóc đăng ký rời, rơ móc là 150.000 đồng.

Việt Hương (T/h)

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/xe-kinh-doanh-van-tai-khong-doi-bien-so-mau-vang-truoc-3112-bi-xu-phat-the-nao-a521261.html