Xử lý ra sao nghi phạm là trẻ em xâm hại tình dục trẻ em?


Nguyễn Thị Thuý Thuy.hlu155@gmail.com

Thứ 3, 04/10/2022 | 21:50


Không có người lớn ở nhà, hai đứa trẻ kéo theo một cháu bé gái mới 6 tuổi vào làm chuyện người lớn khiến dư luận không khỏi bàng hoàng, xót xa.

Thông tin từ Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Bắc Kạn cho biết, cuối tháng 9/2022, ông S. trú tại xã Nhạn Môn, huyện Pác Nặm, tỉnh Bắc Kạn đã đến Công an xã Nhạn Môn trình báo về việc con gái ông là cháu L. (6 tuổi) bị 2 đối tượng là C. (15 tuổi) và T. (13 tuổi), trú cùng thôn thực hiện hành vi xâm hại.

Đáng chú ý, cháu L. và đối tượng C. có quan hệ họ hàng với nhau. Sau khi tiếp nhận thông tin, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Bắc Kạn tiến hành thụ lý vụ án theo thẩm quyền; tổ chức xác minh, thu thập tài liệu điều tra và khám nghiệm hiện trường nơi xảy ra vụ việc.

xu ly ra sao nghi pham la tre em xam hai tinh duc tre em

Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Bắc Kạn làm việc với C.

Quá trình điều tra xác định, trưa 24/9, C, T và cháu L với 2 cháu nhỏ cùng thôn đang chơi ở sân nhà của C. Thời điểm này bố, mẹ và người thân của C không có nhà. C và T đã lôi kéo, dụ dỗ và thực hiện hành vi xâm hại cháu L. Tại cơ quan Công an, C. và T. đã khai nhận hành vi vi phạm của mình. Theo lực lượng công an cơ sở, C mới chỉ học hết lớp 6, còn T học hết lớp 1. Cả hai hiện ở nhà phụ giúp gia đình.

Nêu quan điểm về vụ việc, Luật sư Diệp Năng Bình – Trưởng Văn phòng Luật sư Tinh Thông Luật cho biết: Trong trường hợp này cháu L. (6 tuổi) bị 2 đối tượng là C. (15 tuổi) và T. (13 tuổi), trú cùng thôn thực hiện hành vi xâm hại.

Theo Luật trẻ em năm 2016 quy định thì Trẻ em là người dưới 16, mọi hành vi xâm hại tình dục trẻ em đều bị nghiêm cấm. Điều đáng đau xót trong sự việc này là cả 3 cháu C., T. và L đều đang ở độ tuổi quá nhỏ, còn quá non nớt.

Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP ngày 01/10/2019 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn: “Xâm hại tình dục người dưới 16 tuổi là việc dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực, ép buộc, lôi kéo, dụ dỗ người dưới 16 tuổi tham gia vào các hành vi liên quan đến tình dục, bao gồm hiếp dâm, cưỡng dâm, giao cấu, dâm ô với người dưới 16 tuổi và sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích mại dâm, khiêu dâm dưới mọi hình thức (ví dụ: hoạt động xâm hại tình dục được thực hiện do đồng thuận với người dưới 13 tuổi); do cưỡng bức, do hứa hẹn các lợi ích vật chất (tiền, tài sản) hay các lợi ích phi vật chất (ví dụ: cho điểm cao, đánh giá tốt, tạo cơ hội tiến bộ...).”

xu ly ra sao nghi pham la tre em xam hai tinh duc tre em 2
Luật sư Diệp Năng Bình – Trưởng Văn phòng Luật sư Tinh Thông Luật.

Hành vi giao cấu với người dưới 13 tuổi dù đồng thuận hay do cưỡng bức đều là hoạt động xâm hại tình dục người dưới 16 tuổi bị pháp luật nghiêm cấm. Người thực hiện những hành vi này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với mức phạt cao nhất là tù chung thân hoặc tử hình (đối với người dưới 10 tuổi). Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

“Như vậy, trong trường hợp này C. (15 tuổi) và T. (13 tuổi) giả sử đã có hành vi giao cấu với người dưới 13 tuổi cụ thể là cháu L (6 tuổi) thì đã đủ yếu tố cấu thành tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi quy định tại Điều 142 BLHS 2015”, Luật sư Bình nhấn mạnh.

Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

“1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này”.

Như vậy, Luật sư Bình cho biết, C (15 tuổi) đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng cụ thể trọng. Tuy nhiên với người chưa thành niên phạm tội, các hình phạt có thể được áp dụng chỉ là một trong 4 hình phạt: cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, tù có thời hạn và không được áp dụng hình phạt bổ sung.

Đối với T (13 tuổi) thì chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên Theo quy định tại Khoản 1 Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì: Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

“Như vậy, theo quy định trên thì T (13 tuổi) thực hiện hành vi hiếp dâm đối với bé L (6 tuổi) là tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Dù không đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự nhưng T (13 tuổi) mà thực hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm rất nghiêm trọng cũng vẫn sẽ bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn”, nam Luật sư phát biểu.

Link nguồn: https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/dspl/xu-ly-ra-sao-nghi-pham-la-tre-em-xam-hai-tinh-duc-tre-em-a553118.html